ศูนย์การค้า Union Mall จัดประชันรอบสุดท้ายของผู้เข้ารอบ 5 ทีม
โครงการ “STREET FASHION STYLIST AWARD 2019” ที่จัดขึ้นเพื่อส่งเสริมพัฒนาอาชีพและอุตสาหกรรมแฟชั่น เวทีสำหรับผู้ประกอบการร้านค้า นักเรียน นักศึกษาและบุคคลทั่วไปที่โปรดปรานแฟชั่นการแต่งตัว ก่อนประกาศผู้ชนะเลิศคว้าเงินรางวัลมูลค่า 30,000 บาท
พร้อมโอกาสได้บินลัดฟ้าไปเรียนด้านแฟชั่นกับสถาบัน RASARA FASHION COLLEGE ของเกาหลีใต้เป็นเวลา 1 เดือน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj5qbj_hz0Pcinm8GfHq76CABg5EwrB4H6Xni4K63Rh8u88AHPFpqVGkDyLFyJYYD-jnBl-MBKPhPmc72_Quq9L6AkwGBFZkkvZPf84-s60Hd6UKOEXgFx5LlJXXyFYwpVu_-PoXQSocrQ/s640/Screenshot_20191216_205954.jpg) |
คุณจิดาภา ผู้บริหาร -นายสุรเจต ผู้จัดการฝ่ายการตลาดฯ
ศูนย์การค้า ยูเนี่ยน มอลล์ (กลาง-ซ้าย) |
คุณจิดาภา ศิริจิตร ผู้บริหาร บริษัท สยามจตุจักร จำกัด ,ศูนย์การค้า ยูเนี่ยน มอลล์ (UNION MALL) และผู้เชี่ยวชาญด้าน Visual Merchandising and Fine (กลาง)เปิดเผยในงานประกวดรอบสุดท้าย
โครงการประกวด “STREET FASHION STYLIST AWARD 2019” เมื่อวันที่ 11 พฤศจิกายน 2562 ที่ผ่านมาว่า
โครงการนี้ เกิดขึ้นจากที่เราเล็งเห็นถึงการเปลี่ยนแปลงของธุรกิจในปัจจุบันที่ไม่สามารถเป็นเพียงแค่การซื้อมาขายไปได้ โครงการนี้จึงเกิดขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อส่งเสริมและพัฒนาให้ร้านค้าเห็นความสำคัญของตัวสินค้า ที่จะดึงจุดเด่น พัฒนาความเป็นเอกลักษณ์ของตัวเองให้แตกต่างจากร้านอื่นทั่วไป ซึ่งจะช่วยส่งเสริมยอดขาย เป็นเทรนด์และตอบโจทย์แฟชั่นมากขึ้น
โครงการSTREET FASHION STYLIST AWARD จึงเป็นการจัดให้มีเวทีสำหรับร้านค้า นักเรียน นักศึกษาและบุคคลทั่วไป ที่ชอบแฟชั่นและมีความสนุกกับแฟชั่นเข้ามาร่วม ให้ได้แสดงออกและพัฒนา ซึ่งได้จัดมาเป็นปีที่ 3 มีการพัฒนามาอย่างต่อเนื่องและมีโจทย์ที่แตกต่างกัน โดยในปี 2562 จัดใต้คอนเซ็ปต์
“THINK ABOUT THE FUTURE”
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgDF_T08F_zfuYJxFdPTnw1pPtJdeb3nNBSeW-NKo94mkt7LxhHqOrnvVHhYVWFzU7G3p324OL58WHNcWlQ4QMRKgA6z4SMvbRhALIwHfoukvfKraNlht53ZlTrhLGA5m6db10jhxJtouE/s640/IMG_20191216_210325.jpg) |
UM-STYLIST-ทีม-1-คุณ-ธนาวุฒิ-แสงขำ-และคุณมาฮูดา-ดอแนเล๊าะ |
ด้านนายสุรเจต โภคมั่งมี ผู้จัดการฝ่ายการตลาดและลูกค้าสัมพันธ์ ศูนย์การค้ายูเนี่ยน มอลล์กล่าวว่า เวทีนี้เหมือนจัดขึ้นสำหรับ 2 ส่วน คือ ร้านค้า ซึ่งยูเนี่ยนมอลล์เป็นส่วนหนึ่งของร้านค้าและส่วนหนึ่งของวงการแฟชั่นมากว่า 20 ปี ที่เรามองว่า สิ่งที่ทำให้ร้านค้าไปต่อไม่ได้คือ ความเป็นเอกลักษณ์ ส่วนที่ 2 คือ คนรุ่นใหม่ นักเรียนนักศึกษาที่สนใจทางด้านนี้ โดยนำ 2 ส่วนนี้มารวมกัน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEidXrt3sMl2dM7ISRGF8A6QGrxp5_rm09SqrvSlnd5Zhzj_-WTlrzAvV-hNljlWVqlvdcsTAE9fl2jsFhjfFTW_GBfcbQtQ6r0KJutrxCvLzhMNy6zQClK2sgoyO9_lmmWwFf0edigTKDo/s640/429693.jpg) |
UM-STYLIST-ทีม-2-คุณประยุกต์-อยู่เถาว์ |
“
กิจกรรมนี้มุ่งเน้นค้นหาความเป็นสไตลิสต์ที่มีความสามารถ นำเสื้อผ้าที่มีอยู่มาสร้างสรรค์ประยุกต์ให้มีมูลค่ามากยิ่งขึ้นโดยไม่ได้มีการตัดเย็บขึ้นมาใหม่ ทำอย่างไรให้หยิบเลือกสิ่งของต่าง ๆ ในร้านค้าให้ออกมาเป็นโชว์ที่น่าสนใจได้ คิดสร้างสรรค์ด้วยงบประมาณจำกัด ภายใต้โจทย์ที่กำหนดให้ และระหว่างทางจะมีเวิร์คช้อปให้ด้วย โดยช่วงรับสมัครได้มีการไปโรดโชว์ประชาสัมพันธ์โครงการตามมหาวิทยาลัยต่างๆ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiZCVgrIZvuZclUhPjZyByHyFCrrtmqYA3Zk_cnxGOrFV9-kKct9cnldS-AINp_LV_tSAz2kNSrg2FqvIrNTFNl6A3CmrSZnNwofrd2VfZTTlvjDZTmszUvPRcqU8cSnDIkcF5j2LjY_4M/s640/429687.jpg) |
UM-STYLIST-ทีม-3-คุณจักรกฤษณ์-นามนาค |
โ
ดยในปี 2562 นี้มีผู้สมัครมามากกว่า 200 ทีม ซึ่ง 70-80% เป็นนักศึกษา คัดเลือกเหลือ 30 ทีม จากนั้นมีการเวิร์คช้อปเข้มข้น คัดเหลือ 5 ทีม และมีเวิร์คช้อปต่ออีก มีวิทยากรหลากหลายสาขามาให้ความรู้และได้พูดคุยกับร้านค้าควบคู่กันไป เช่น
ด้านการถ่ายภาพ แบรนดิ้งคืออะไร สไตลิสต์คืออะไร รวมถึงความรู้ด้าน Visual Merchandising
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgx9d4P0IV0iDDfRiC2dJPvr6CPTxYTBql2sixLWqIcLUzl_W_8uFtBU20Haa1jHq-_JKOcDbt14fV-ImNGGAfN4ozWPDuPl0SkvbpepXqg3hzIvcVsGwtyg3xFjQsP5QKeV3o4uoGMxpY/s640/429684.jpg) |
M-STYLIST-ทีม-4-คุณธรรมชาติ-โชคแสน-และคุณชนะจิต-หนูเดช |
ซึ่งเป็นการจัดหน้าร้านให้ส่งเสริมการขาย การจัดแต่งเสื้อผ้ามา มิกซ์ แอนด์ แมทช์หรือ รีมิกซ์ ให้ ดูน่าสนใจ หรือนำเสนอไอเดียให้กับลูกค้า เพราะบางทีลูกค้าอาจยังคิดไม่ออกว่า จะซื้อเสื้อตัวนี้ไปแต่งอย่างไร โดยการออกแบบจะต้องให้สามารถใช้ได้จริงและราคาจับต้องได้ ซึ่งที่ผ่านมาผลตอบรับดีมาก น้อง ๆที่เข้ามาร่วมแข่งขันน่าจะมีอนาคตที่ดีและบางส่วนมีโอกาสได้มาช่วยงานกิจกรรมของยูเนี่ยนมอลล์ด้วย”
สำหรับเกณฑ์การตัดสินพิจารณาจากหลายอย่าง อาทิ ความคิดสร้างสรรค์ที่ต้องคำนึงถึงอนาคต คุณค่าของแบรนด์ และทำมาแล้วขายได้หรือไม่ เข้าตลาดได้หรือไม่
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjhUgCJZqIjBhJT8hRBzyzhJHuj6oJsRo2PCy_McMvKQIwQ3JcBhM1E8kRJIdtcRjav-sroSJYoCa4JB0-rdReuI8_Il3Uee0tdcAOzNZGSYuvG6a6tRwICATpUkkJtHxtmqrgguv2fH3c/s640/8679.jpg) |
UM-STYLIST-ทีม-5-คุณสริตา-เตมีศักดิ์ |
โดยผู้ชนะเลิศได้รับเงินรางวัลมูลค่า 30,000 บาท พร้อมได้ไปเรียนด้านแฟชั่นที่สถาบัน RASARA FASHION COLLEGE ประเทศเกาหลีใต้เป็นเวลา 1 เดือน รางวัลที่ 2 รับเงินรางวัลมูลค่า 20,000 บาท รางวัลที่ 3 รับเงินรางวัล 10,000 บาท
ทั้งนี้ 5 ทีมที่เข้ารอบประกวดสุดท้ายได้แก่
UM STYLIST ทีม 1 คุณธนาวุฒิ แสงขำ และคุณมาฮูดา ดอแนเล๊าะ ได้รับโจทย์จากร้าน “AUNBOM (อั๋นบอม) “ ชั้น F3
UM STYLIST ทีม 2 คุณประยุกต์ อยู่เถาว์ ได้รับโจทย์จากร้าน “GAZE BANGKOK (กาเซ่ แบงคอก) “ ชั้น F3
UM STYLIST ทีม 3 คุณจักรกฤษณ์ นามนาค ได้รับโจทย์จากร้าน “SASIVARIT (สะสิวะริด) “ ชั้น F3
UM STYLIST ทีม 4 คุณธรรมชาติ โชคแสน และคุณชนะจิต หนูเดช ได้รับโจทย์จากร้าน “SEVENTEEN (เซเว่นทีน) “ ชั้น F3
UM STYLIST ทีม 5 คุณสริตา เตมีศักดิ์ ได้รับโจทย์จากร้าน “CRAYON (เกรยวน) “ ชั้น F1
ผลการตัดสินมีดังนี้
รางวัลชนะเลิศ : UM STYLIST ทีม 3 คุณจักรกฤษณ์ นามนาค
รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1: UM STYLIST ทีม 4 คุณธรรมชาติ โชคแสน และคุณชนะจิต หนูเดช
รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2 : UM STYLIST ทีม 5 คุณสริตา เตมีศักดิ์
รางวัลชมเชย : UM STYLIST ทีม 1 คุณ ธนาวุฒิ แสงขำ และคุณมาฮูดา ดอแนเล๊าะ
รางวัลชมเชย : UM STYLIST ทีม 2 คุณประยุกต์ อยู่เถาว์
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น