เที่ยวหน้าฝนสุดเก๋ไก๋ สร้างรายได้อย่างยั่งยืน
The Colors of the green Season
กลุ่ม 4 จังหวัดภาคตะวันออก ชวนเที่ยวงานสีสันตะวันออก ครั้งที่ 14
สีสันตะวันออก ครั้งที่ 14 ประจำปี 2561 ภายใต้คอนเซปต์ “The Colors of the green Season เที่ยวหน้าฝนสุดเก๋ไก๋ สร้างรายได้อย่างยั่งยืน” จัดขึ้นในระหว่างวันที่ 28 มิถุนายน – 1 กรกฎาคม 2561 ภายในงานไทยเที่ยวไทย ครั้งที่ 47 ณ ฮอลล์ 102 ศูนย์นิทรรศการและการประชุมไบเทคบางนา โดยกลุ่ม 4 จังหวัดภาคตะวันออก ได้แก่ ชลบุรี ระยอง จันทบุรี และตราด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjaCCP05xIKZhUaqvc4_buCf0tJUxd-4fzvtflcvZsBEjUYbHWjgwD5bCI5XP3CAUxVSkq_4QPcxLDh2swUmpbVBu0QDJZ6wB_9Sg8tzSAA8LPyxKZTV6Z966OfJNywK1a-l2HxzKOXaCim/s640/005.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhFVLB9QqPsh0M5URRIwUHpSKQibftQl3L3M2F2-odl8MiTm-MrSIR07jdd4aunx5iKNOXAUnLEIHi0mXGeMYfkKaCJm68HOD535SjTkkGNEv5wZlznLF3RWBnQlAgsoXFtuF66hW3QP_ha/s640/013.jpg)
ซึ่ง 4 จังหวัดนี้ สามารถท่องเที่ยวได้ทุกฤดูเป็นพื้นที่ที่มีศักยภาพด้านการท่องเที่ยวทั้งแหล่งท่องเที่ยวชายทะเลนานาชาติ เชิงนิเวศ เชิงเกษตร เชิงสุขภาพ และการท่องเที่ยวโดยชุมชน ได้กำหนดกลยุทธ์การพัฒนาและเพิ่มขีดความสามารถด้านการแข่งขัน โดยเน้นการพัฒนาคุณภาพสินค้าและบริการทางการท่องเที่ยว การสร้างความหลากหลายของกิจกรรมการท่องเที่ยว และส่งเสริมการท่องเที่ยวของกลุ่มจังหวัดภาคตะวันออกให้เป็นที่รู้จักแพร่หลายมากขึ้น ซึ่งภายในงานนี้ ได้รวมธุรกิจผู้ประกอบการชั้นนำ มากคุณภาพ ทั้งผู้ประกอบการ การท่องเที่ยว โรงแรม ที่พัก และสินค้าท้องถิ่นของภาคตะวันออก มากมายกว่า 76 บูธ เรียกได้ว่า มางานเดียว เที่ยวครบ 4 จังหวัด พร้อมโปรโมชั่น ช้อปครบตั้งแต่ 3,000 บาท เป็นต้นไป แลกรับผลิตภัณฑ์โอท็อปจากภาคตะวันออก พร้อมลุ้นรางวัลโรงแรม ที่พัก จำนวน 20 รางวัล และ รางวัลสร้อยคอทองคำหนัก 1 บาท จำนวน 1 รางวัล
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiJVsyE6vJdxlze4WWJR4kZzMJYtb0xcs7CfnOBaxxWEVgZlnQRwCQuP5TMJxmGCHkqdCY2zFzeEaC9QQfROmT138oWydiU_1QLL1CcIeFNTb_uNlU1WcmstwTszvoPtO4jA6MwRpalhuOI/s640/016.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjmZwUXQjoWoVbSMg9hJl4wfbW7ACIwzeYQtrRImDFeL82Pmdkv4NYs0mCWzUQy7zSNWObzbfc7cGQ26RgRhQYKGDKKrNvkpoC8qei7NhTnJdot58x0YAh9wqMgPJc0opY27FQ3anIkhoH6/s640/015.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgVza0tHpoWCB8C4pAYwS9XTdgAau01dQ7q02zL1WjkjlPmJfc4phbAHul_-rOte5j13cSk2-JhpOvZRtzBeQPp2_E6fBx6QUeIJIwOZWYx2bl9TgGzTKHwByjpTQ4ZGQjmEiUDopRnSBob/s640/010.jpg)
พิธีเปิดงานจัดขึ้นในวันที่ 28 มิถุนายน 2561 เวลา 18.00 น. โดยประธานในพิธี คือ นายภวัต เลิศมุกดา รองผู้ว่าราชการจังหวัดชลบุรีหัวหน้ากลุ่มจังหวัดภาคตะวันออก พร้อมด้วยตัวแทนจากจังหวัดระยอง จังหวัดจันทบุรี และจังหวัดตราด ให้เกียรติร่วมงานพร้อมด้วยแขกผู้มีเกียรติจากหน่วยงานต่างๆ ทั้งภาครัฐและเอกชน กับการแสดงพิธีเปิด The Power of green season ความสุขแห่งวัสสานฤดู สัมผัสสีสันแห่งวิถีชีวิตและวัฒนธรรมของท้องถิ่นในบรรยากาศแห่งความชุ่มฉ่ำของฤดูฝน
นอกจากนี้ยังมีโซนนิทรรศการ การท่องเที่ยวเชิงนิเวศ การท่องเที่ยวชุมชน เชิงศาสนา และวิถีชีวิตวัฒนธรรม ประเพณีภาคตะวันออก พร้อมชมการแสดงสาธิตภูมิปัญญาท้องถิ่นเอกลักษณ์เฉพาะภาคตะวันออก อาทิ การทำสละลอยแก้ว สูตรเฉพาะจากจังหวัดระยอง, การชงกาแฟกระวาน สมุนไพรท้องถิ่นของจังหวัดจันทบุรี และ การทำซูชิข้าวคลุกกะปิ จากกะปิเคยไม่เหม็น จากจังหวัดตราด และในทุกวันงานชมการแสดงศิลปวัฒนธรรมของภาคตะวันออก การเล่นเกมส์แจกของรางวัลตลอด 4 วันงาน
ติดตามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ www.facebook.com/colorsoftheeastbyimc