วันนี้มีโอกาสพบ คุณ วรกิจ กิตติชาติเชาวลิต เจ้าของร้าน เล่าความเป็นมาร้านว่า
"ร้านอาหารในความคิดของผม เป็นธุรกิจที่ทำได้ง่าย แต่การประสบความสำเร็จ มี 2 ประการที่ต้อง บริหารจัดการให้ดีคือ เรื่องการแข่งขัน และการบริหารจัดการวัตถุดิบ
ผมตัดสินใจเริ่มทำธุรกิจร้านอาหาร จากเดิมที่นี่เป็น ร้านตัดสูทให้กับนักท่องเที่ยว พอเกิดวิกฤตโควิด-19 จึงคิดเปิดร้านอาหาร โดยตั้งชื่อร้านว่า ก.ชวนชิม ณ นางเลิ้ง ความหมายของชื่อคือ ก. มาจากชื่อประจำตระกูล แซ่ก๊วย ต่อท้ายด้วย ชวนชิม เนื่องจากผมเป็นคนชอบสังสรรค์ และชอบชวนเพื่อนไปชิมอาหารตามร้านต่างๆ
ที่ร้านเสิร์ฟอาหารสไตล์ ไทย-จีน-ซีฟู้ด มีหลากเมนู จุดประสงค์หลักในการตั้งร้าน เพื่อรวบรวมเมนูอร่อย มาปรับเปลี่ยนให้เป็นความพิเศษของทางร้าน เรียกได้ว่า ทุกจานพิถีพิถัน ปรับเปลี่ยนให้ได้ความอร่อยลงตัว ตามสไตล์ของ ก.ชวนชิม และที่สำคัญ เราคัดวัตถุดิบ ที่มีคุณภาพ สดใหม่ และลูกค้าได้รับประทานในราคาที่จับต้องได้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgV2Tcixs7fl92Grq3baQpuhMTIF7SGP3itwIPNJ5lJ3YCWtF9h_A31O62LuQerEgOnLQz8x7VOr8L7r1EJ_IjWnHKd5VeF-Iu3sC2ULsXha1x_OHj3K0mRAueZ5k8kF65uwnzCucVU3va7/w640-h480/%25E0%25B8%2581.%25E0%25B8%258A%25E0%25B8%25A7%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%258A%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%25A1+%25E0%25B8%2593+%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%2587%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%25A5%25E0%25B8%25B4%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%25871+%252851%2529.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgd9GtE7WRlrdCGQM-gqzu31Hea58eMq5aWktsJW1frv2MMmD0cKWfKfWAIchjrldZtAetuOXYXzqzktm5BNFgE9jeUUeDGRz2-wwbuYdILUPu_Nnuxv6woFhG-CNIm-JUXrfhHnF-DJKJB/w640-h568/%25E0%25B8%2581.%25E0%25B8%258A%25E0%25B8%25A7%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%258A%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%25A1+%25E0%25B8%2593+%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%2587%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%25A5%25E0%25B8%25B4%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%2587%25E0%25B8%2581.%25E0%25B8%258A%25E0%25B8%25A7%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%258A%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%25A1+%25E0%25B8%2593+%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%2587%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%25A5%25E0%25B8%25B4%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%25871+%252872%2529.jpg)
- ห่อหมกมะพร้าวอ่อนทะเล
ห่อหมกในตำนานความอร่อย..…อร่อย เต็ม10 ไม่หักจ้า ด้วยรสชาติ ห่อหมกทำจากปลากรายเนื้อล้วนๆ เนียนเด้ง พร้อมด้วย ซีฟู้ดส์ กุ้ง หอย ปลาหมึก ปรุงด้วยเครื่องแกงที่โขลกเอง แบบ ออริจินอล เสิร์ฟในลูกมะพร้าวอบ เก๋ไก๋ หอมเครื่องแกง แล้วยังหอมน้ำมะพร้าวอีกด้วย รสชาติเข้มข้นทานห่อหมก พร้อมเนื้อมะพร้าว อร่อยจิงจัง เรียกได้ว่าเมนูนี้ ห้ามพลาดนะค่ะ
สั่งออเดิร์ฟก่อนเลยค่ะ ระหว่างรอ
- ฮ่อยจ๊อปู
- ขนมกุยช่ายสูตรที่ร้านทำเอง
ต่อด้วยอาหารทานเล่นอีกสักจาน มาค่ะ ขนมกุยช่าย ร้านเราทำเอง เนื้อแป้ง นุ่ม เหนียวหนึบ ทอดแล้วกรอบนอกนุ่มใน พร้อมน้ำจิ้มสูตรพิเศษของที่ร้าน อร่อย จนอย่าเผลอทานจนอิ่มนะค่ะ
อาหารแนะนำจานพิเศษ
- กุ้งแม่น้ำเผาเมนูเด็ด
เมนูนี้คือเริ่ส รสเด็ด ด้วยความตัวใหญ่ของกุ้ง ความสด เด้งดึง มันหัวกุ้งนี้เยิ้ม จนมองหาน้ำจิ้มซีฟ้ดส์ กับข้าวสวยร้อนๆเลยคะ ความไม่ธรรมดาของกุ้งเมนูนี้ เราคัดพิเศษมาจาก กุ้งบังกลาเทศ กล้ามเล็ก ตัวใหญ่ ถูกใจแน่นอนตะ
- ราคาเบาๆ มีหลายไซด์ค่ะ กุ้งเผา ขายตามน้ำหนัก โลละ 500-1,200 บาท
- โทรถามเมนูนี่ก่อนเพื่อความชัวร์ จะได้ไม่พลาดความอร่อย
มาต่อจานหลักๆ เมนูเด็ดๆของร้านต่อเลยค่ะ
- หมูสามชั้นทอดน้ำปลา
หมูสามชั้นเมนูโปรดของหลายๆคน เชฟที่นี้ทำได้รสชาติดีจริง หมูหั่นชิ้นพอดีคำ ทอด กรอบ ไร้มัน พร้อมน้ำจิ้มแจ่วสูตรเด็ด
- แกงป่าเนื้อวากิว
เมนูนี้เรียกเล่นว่า เมนูไล่โควิด ด้วยรสชาติ ที่ เผ็ด ร้อนแรง ด้วยเครื่องเทศ สมุนไพร พร้อมผัก แกงจนได้น้ำที่เข้มข้น จานนี้ที่เราสั่งเลือกเป็น เนื้อวากิว หันชิ้นสวยๆ ทานกับข้าวสวยร้อนๆ ฟินค่ะได้รสชาติอาหารไทยแท้ๆ จัดจ้าน เมนูนี้ แอ๊ดให้ส่วนตัว เต็ม10 ค่ะ หากไม่ทานเนื้อเลือกเป็น เนื้อหมูคุโรบูตะ หรือกุ้งได้เลยค่ะ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjykS-Lz0tzh8Pm40blzJQ87vD889E01O9Rk19bT1tfdT917N7fqFx-Ur4aCtLOsSvNVMSeoniiimjeZ2HDxK9MAmNtpsjkQ5h-tMKvmTni17Zuk471NatZ_81lLzphCDuyPXcY8tSRkNQB/w640-h480/%25E0%25B8%2581.%25E0%25B8%258A%25E0%25B8%25A7%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%258A%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%25A1+%25E0%25B8%2593+%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%2587%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%25A5%25E0%25B8%25B4%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%25871+%252840%2529.jpg)
- ปลากะพงทอดน้ำปลา
แต่ละเมนูเด็ดจริงค่ะ มาต่อที่ปลากระพงเสิร์ฟแนวตั้ง ตัวใหญ่ ทอดกรอบ ด้านในให้เนื้อปลาที่หวาน ทานพร้อมน้ำยำสูตรเด็ด
- ทอดมันปลากราย
เมนูนี้ สูตรดั้งเดิมของคุณยาย ทำเองทุกขั้นตอน เนื้อทอดมัน เหนียว หนึบ กัดไปคำแรกเนื้อเด้ง ละเอียดมาก รสพริกแกงกำลังดี ชอบจัง ที่ร้านทำชิ้นใหญ่ เนื้อแน่น คุณภาพคับจาน เด็ดอีกที ก็น้ำจิ้มเอกลักษณ์ของคุณยายที่เพิ่มเนื้อละเอียดของสัปะรดให้ความเปรี้ยวธรรมชาติ เด็ดค่ะ
- กุ้งอบวุ้นเส้น
ความเด่น กุ้งตัวใหญ่ ออกมาล้นหม้อกันเลยทีเดียว ความหอมของเครื่องเทศ กับเส้นวุ่นเส้นที่เหนียว นุ่มอร่อย ทานพร้อมน้ำจิ้มซีฟู้ดส์สูตรเด็ด
- กุ้งทอดผัดพริกเกลือ
เมนูนี้ชอบๆๆส่วนตัวอีกแล้ว ชอบความหอมผัดพริกเกลือ จานนี้มาลงที่กุ้งทอด เนื้อเด้ง หอมกระเทียมและเครื่องเทศ ทานกับ น้ำจิ้มซีฟู้ดส์ก็อร่อยดี ฟินๆๆค่ะ
- หอยเชลล์ซอสฮอยอัน
เมนูนี้ เชฟคัดสรร เมนูเด็ดจากเวียดนาม มานำเสนอคนไทย หอยเนื้อหวาน เด้งๆ ปรุงรสอร่อยลงตัว หน้าตาดีๆแบบนี้ แป๊บเดียวหายวับค่ะ
- หอยซ่าสุดเเซ่บ
มาเป็นแก้วเป๊ก กันเลย จัดว่าเด็ด หอยแคลง ราดด้วยน้ำจิ้มซีฟู้ดส์ สูดเด็ด เป๊กเดียวไม่น่าพอ แซ่บซี้ดขนาดนี้
วันนี้ Enjoy Eating มากๆๆเลย ไม่รู้จะนำเมนูไหนเป็นเมนูเด็ดเลยนะคะนี่ อร่อยทุกเมนู ต้องลองมาทานเองแล้วละคะ รับรองไม่ผิดหวังด้วย คุณภาพอาหาร ล้นจาน ราคาจับต้องได้ อิ่มอร่อยกลับไปอย่างแน่นอน
นอกจากอาหารอลาคลาสแล้ว ที่ร้านมีอาหารประเภทจานเดียว สำหรับชั่วโมงเร่งด่วน ง่ายๆ ราคาความอร่อยเริ่มต้นเพียง 35 บาทมีให้เลือกมากหลากหลายเมนู สั่งได้เลยอร่อยทุกอย่างจริงค่ะ
- โปรโมชั่น ประจำเดือน สั่งอาหารครบ 200 บาทขึ้นไป รับฟรี!! ขนมกุยช่าย
- บริการอาหารกล่อง ในราคาพิเศษ 20 บาท ช่วงเช้าในราคาย่อมเยาว์
- รับจัดทำอาหารกล่อง แบบเปิดรับ ตามออเดอร์ ผ่าน Lineman / Grabfood / FoodPandda
- รับประทานที่ร้าน ฟรี wifi, ฟรีน้ำแข็งทุกโต๊ะเลยค่ะ
ร้านอาหาร ก.ชวนชิม ณ นางเลิ้ง
463/68 ถนน นครสวรรค์ สี่แยกมหานาค
เขตดุสิต กรุงเทพมหานคร 10300
- เวลาเปิดทำการ : 10:30 น. – 21:00 น.
- โทรศัพท์ : 082 393 5987
- Line Man : ก.ชวนชิม ณ นางเลิ้ง
- Grab Food : ก.ชวนชิม ณ นางเลิ้ง
- Facebook : ก.ชวนชิม ณ นางเลิ้ง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj6rizXUP7aFuIFaOdPOmi9fOWsLufGEaQb0owQ2RhKoOMosuGgWxA60JmWQgen_j8P3jLdJ1V0HqunM92wRutSMijmTE4S-TrnkQYyZJq0F9hoECpmXXgo_VuG0bjdVjAWldJBBTvRabw9/w640-h426/383330.jpg)
การเดินทาง
- ตั้งอยู่ริมถนนนครสวรรค์ เชิงสะพานเทวกรรมรังรักษ์ มุ่งหน้าไปทางกรมการปกครอง เยื้อง มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลพระนคร ซึ่งใกล้กับตลาดนางเลิ้งนี่เอง
- มีสถานที่จอดรถ สามารถจอดรถบริเวณด้านหน้าร้านได้เลย
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น