โดยเปิดงานอย่างยิ่งใหญ่ไปเมื่อวันที่ 1 เมษายน 2564 ณ สนามวัดพระราม อุทยานประวัติศาสตร์พระนครศรีอยุธยา จังหวัดพระนครศรีอยุธยา ![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjdR8s04rrXJ9WWXIE04OBMLwX-e4oEf0IHdmu7dBgEcCMAKUFJNhxnwxVlQJWCJlBFJtACSXK9q221Kg5s92XRUG-ZD0b5Ttv_yIzhbhcu3cbCfqW47KNJl6EFg8uYSGVpQEbG2Tvbriwk/w640-h480/%25E2%2580%259C%25E0%25B8%25A7%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%2596%25E0%25B8%25B5%25E0%25B8%2596%25E0%25B8%25B4%25E0%25B9%2588%25E0%25B8%2599+%25E0%25B8%25A7%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%2596%25E0%25B8%25B5%25E0%25B9%2584%25E0%25B8%2597%25E0%25B8%25A2%25E2%2580%259D++%252856%2529.jpg)
งานนี้จังหวัด พระนครศรีอยุธยาและกระทรวงวัฒนธรรม ได้กำหนดจัดมหกรรมอาหารพื้นบ้าน สืบสานตำนานวิถีถิ่นอยุธยา บูรณาการร่วมกับ งานมหกรรมวัฒนธรรมแห่งชาติ
“วิถีถิ่น วิถีไทย” ภาคกลางและภาคตะวันออก โดยใช้คอนเซ็ปท์ วัฒนธรรมคู่อาหาร สืบสานวิถีถิ่น วิถีไทย บริเวณ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgAYc9b3ODztXsAx9voRHLdts2SUGNLVyWhBVvyRWfDIc-CEd6tLwgtHSYbR5Zq1Lk5fxF2uaimg2eMmDSz-bMvqNI_fa6PeIedawgsnUutazCLCE7fRXPrBIAaAmzbsz4lyX9mt_Bc90z5/w640-h428/%25E2%2580%259C%25E0%25B8%25A7%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%2596%25E0%25B8%25B5%25E0%25B8%2596%25E0%25B8%25B4%25E0%25B9%2588%25E0%25B8%2599+%25E0%25B8%25A7%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%2596%25E0%25B8%25B5%25E0%25B9%2584%25E0%25B8%2597%25E0%25B8%25A2%25E2%2580%259D++%252868%2529.jpg)
งานในครั้งนี้ จัดขึ้นที่
สนามวัดพระราม อุทยานประวัติศาสตร์พระนครศรีอยุธยา จังหวัดพระนครศรีอยุธยา ในวันที่ 1-4 เมษายน 2564 เพื่อเป็นการส่งเสริมการท่องเที่ยวด้านประวัติศาสตร์และวัฒนธรรม อีกทั้งยังเป็นการสืบสานและเผยแพร่วัฒนธรรมภูมิปัญญาด้านอาหารพื้นบ้านของชาวจังหวัดพระนครศรีอยุธยา ส่งเสริมสนับสนุนภูมิปัญญาพื้นบ้านให้มีพื้นที่ในการนำเสนอคุณค่าของงานศิลปวัฒนธรรมของไทย สร้างคุณค่าและมูลค่าเพิ่มให้กับผลิตภัณฑ์ทางวัฒนธรรม
โดยงานนี้ได้รับเกียรติจาก
นายอิทธิพล คุณปลื้ม รัฐมนตรีว่าการกระทรวงวัฒนธรรม เป็นประธานในพิธีเปิดงาน มีการจุดพลุสวยงามยิ่งใหญ่อลังการ
การจัดงานมหกรรมอาหารพื้นบ้าน สืบสานตำนานวิถีถิ่นอยุธยา และงานมหกรรมวัฒนธรรมแห่งชาติ
“วิถีถิ่น วิถีไทย” ภาคกลางและภาคตะวันออก ในครั้งนี้ ได้จัดให้มีกิจกรรมหลัก ในงานพบกับร้านอาหาร คาวหวานมากกว่า 100กว่าร้านค้า นำมาจำหน่ายในราคาย่อมเยาว์และกิจกรรมการแสดงศิลปวัฒนธรรม มีจุดถ่ายรูปมากมาย สามารถแต่งชุดไทยมาถ่ายรูปใครสายถ่ายรูปพลาดไม่ได้ไฟสวยแน่นอน มีรถรางพาชมรอบเมืองอยุธยา
งานนี้เริ่มจัดตั้งแต่วันที่1-4เมษายน2564เวลา 16.00 - 22.00 น. ภายในงานมีเวทีการแสดงถึง3เวทีโดยมีการแสดงอาทิ การแสดงสาธิตอาหารพื้นบ้าน สามารถมาลองชิมอาหารแปลกอาหารพื้นถิ่นได้เช่น
อาหารที่ชื่อว่าหม้อนอกที่นำเนื้อไก่มาทำหรือจะเป็น ม้าฮ่อที่นำหมูสับกับสัปรดมาทานคู่กัน ขนมกล้วยนาบ และยังมีขนมอื่นๆอีกมากมาย/ การเสวานา ในหัวข้อ วัฒนธรรมอาหารวิถีอยุธยา / การแสดงศิลปวัฒนธรรม โขน ลิเก ละครชาตรี และการแสดงพื้นบ้านกว่า 50 การแสดง / การประกวดจัดสำรับอาหารในหัวข้อ วัฒนธรรมอาหารวิถีอยุธยา ชิงเงินรางวัลรวมกว่า 10,000 บาท ![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh9wCwLZPKXgxhA_jHqyOYi_j7DFnXE5EzGHIShpmr8vLLe86Qj4elxe34-Az3ptN8pGJcJS0ODkSJX1lPL-4_lkfhhTsk1Nu8IwA9oqTpdebblx4T3kTrRHCXLY65GqnknktunZsRZAg4U/w640-h426/%25E2%2580%259C%25E0%25B8%25A7%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%2596%25E0%25B8%25B5%25E0%25B8%2596%25E0%25B8%25B4%25E0%25B9%2588%25E0%25B8%2599+%25E0%25B8%25A7%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%2596%25E0%25B8%25B5%25E0%25B9%2584%25E0%25B8%2597%25E0%25B8%25A2%25E2%2580%259D++%252873%2529.jpg)
การจัดงานมหกรรมอาหารพื้นบ้าน สืบสานตำนานวิถีถิ่นอยุธยา และงานมหกรรมวัฒนธรรมแห่งชาติ
“วิถีถิ่น วิถีไทย” ภาคกลางและภาคตะวันออก ในครั้งนี้จะสร้างแรงผลักดันในการกระตุ้นเศรษฐกิจการท่องเที่ยวภายในจังหวัด และเกิดแรงผลักดันในการเผยแพร่ ประชาสัมพันธ์ ประเพณี ศิลปวัฒนธรรม ทางประวัติศาสตร์ของประเทศไทยสืบไป
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg5n7E-tffZrSTP_P_zrqkyRDrBkSMqP9bCMWixWMAu6OUWeEOa7384d0QTv2BgVdDJS6Xuh4t_9YaHRU4JpFpUINMmSngZNMTfuKlxaXr4Kt_57c4qXdNj14vRFS7pZOrMdUGR81Dtu3H3/w640-h236/%25E2%2580%259C%25E0%25B8%25A7%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%2596%25E0%25B8%25B5%25E0%25B8%2596%25E0%25B8%25B4%25E0%25B9%2588%25E0%25B8%2599+%25E0%25B8%25A7%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%2596%25E0%25B8%25B5%25E0%25B9%2584%25E0%25B8%2597%25E0%25B8%25A2%25E2%2580%259D++-7-2.jpg)
อย่าลืมไป ชิม ช้อป ชม กัน
สนับสนุน งบประมาณ โดย กระทรวงวัฒนธรรม และจังหวัดพระนครศรีอยุธยา
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น