พบกับการแสดง แสง สี เสียง เทิดพระเกียรติสมเด็จพระนเรศวรมหาราช
ภายใต้รูปแบบศิลปะกู้ชาติ ศาสตร์คู่แผ่นดิน ตอน ราชาแห่งนักรบ เดอะมิวสิคัล สุดพิเศษ
เชิญชวนมาเปิดประสบการณ์การท่องเที่ยวรูปแบบใหม่ โอกาสสัมผัสเสน่ห์เมืองสระแก้วที่ไม่เหมือนใคร
วันที่ 17 เมษายน 2567 ณ ลานพระบรมราชานุสาวรีย์ สมเด็จพระนเรศวรมหาราช อำเภอวัฒนานคร จังหวัดสระแก้ว นายภูมิวัชร์ อุดมทรัพย์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดสระแก้ว เป็นประธานจัดงานแถลงข่าว “โครงการส่งเสริมและพัฒนาการท่องเที่ยวเชิงอารยธรรม” กิจกรรมส่งเสริมและพัฒนากิจกรรมการท่องเที่ยวเชิงประวัติศาสตร์และวัฒนธรรม ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2567” ระหว่างวันที่ 26-28 เมษายน 2567 เวลา 17.00-23.00 น.” โดยมี วัตถุประสงค์กระตุ้นการเดินทางท่องเที่ยวและใช้จ่ายในพื้นที่
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjK9n0mjaotp7j6N-e7Ny13oXioqYNNjZ2OjMKUYbv_IOh6XZN2JvlVy5xpXc6zD-JaFX-l36U1l4Ik2S2GNwbgGyOw_NM2ZPvqLWaw4VJvcGA8fxqpnVuRsAu9ozyg4GwwZuBiw0xz0kozSqDZt3POybkoCbhiwFneip8VPczgxDIv-nT-bKzhEvt7JJ3N/s16000/1713423495081.jpg)
รวมถึงเผยแพร่ประวัติศาสตร์และวัฒนธรรม ผ่านกิจกรรมการท่องเที่ยวจังหวัดสระแก้ว ยกระดับมาตรฐานแหล่งท่องเที่ยว เชื่อมโยงเข้ากับอารยธรรมโบราณ เพิ่มขีดความสามารถสู่แหล่งท่องเที่ยวโดยชุมชนสุขชาติวิถี เพื่อสร้างความประทับใจแก่นักท่องเที่ยวและกระตุ้นการกระจายรายได้สู่ชุมชน และเพื่อน้อมรำลึกถึงวันคล้ายวันสวรรคตของสมเด็จพระนเรศวรมหาราช พระมหากษัตริย์นักรบผู้ยิ่งใหญ่และกล้าหาญ ซึ่งตรงกับ ๒๕ เมษายน ของทุกปี จึงให้มีการจัดโครงการนี้ขึ้น โดยมี นายณัฐรินทร์ วงศ์ภิรพัทธ์ ท่องเที่ยวและกีฬาจังหวัดสระแก้ว และนายจักรกฤษณ์ ธนะนพรัตน์ นายอำเภอวัฒนานคร รวมถึงส่วนราชการ สื่อมวลชน และแขกผู้มีเกียรติ เข้าร่วมงาน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjZUznqULrzJSTFwYjqrMDi09pMDsAg9QxMkA5PE3OCyUIf0qokPPLxshuS53JwjZESaRwDhHx3smtQeTbkUiRQtH6HSK3VqYJtuUKBU75nQFc5TG1N0dK7iz2m9LysnV3Z3skj4qWU9c8iiItzzaXIP_mpjr2uKbitOi4kKHmWEc6dUOpVGCn8U5BWP_rw/s16000/1713423486221.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg2ZJd45XLY87cLhEt9gRCZlIrdb-tAUDbYtM2y61SwsBoPVMzgq4YjJKCcsNzMGchfQ_uiU8r40OCzfow7UpB6GqejLXBkNBId38qtyfSg-dMUIP5Y1m288Q8IqGCBALzQS151EkZDkvPSlQ2dZa-VlDK9CYy8FsIeU7zgbArSQTJmbv8Jd1Nrs1uDG5yQ/s16000/1713423488952.jpg)
สำหรับบรรยากาศในงานแถลงข่าว นายภูมิวัชร์ อุดมทรัพย์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดสระแก้ว นำส่วนราชการ และผู้เกี่ยวข้อง ร่วมพิธีบวงสรวงงาน โดยถือฤกษ์ 17.09 น. ณ ลานพระบรมราชานุสาวรีย์ สมเด็จพระนเรศวรมหาราช อำเภอวัฒนานคร จังหวัดสระแก้ว ในปัจจุบัน วันนั้น ณ ที่สถานแห่งนี้ “สมเด็จพระนเรศวรมหาราช” ซึ่งตามตำนานระบุว่า “หลังจากที่พระเจ้าบุเรงนอง กษัตริย์แห่งอาณาจักรพุกาม บุกโจมตีกรุงศรีอยุธยาแตกครั้งแรกเมื่อราวปี พ.ศ. 2112
สมเด็จพระนเรศวร ซึ่งในขณะนั้นพระองค์ทรงเป็นองค์ประกันอยู่ที่หงสาวดี ได้ทรงเสด็จกลับจากอาณาจักรพุกามมาเป็นพระมหาอุปราชปกครองเมืองพิษณุโลก ต่อมาพระยาละแวกกษัตริย์อาณาจักรขอมเห็นว่ากรุงศรีอยุธยาในขณะนั้นกำลังอ่อนแอลงหลังจากเพิ่งแพ้ศึกสงครามให้กับอาณาจักรพุกาม พระยาละแวกจึงพยายามนำกำลังพลเข้าโจมตีพระนครศรีอยุธยาหลายครั้ง สมเด็จพระนเรศวรจึงได้ทรงนำกองทัพไปทำศึกสงครามกับพระยาละแวก และได้มีการกวาดต้อนผู้คนบริเวณเส้นทางเดินทัพหลายครั้ง โดยพระองค์ทรงโปรดให้ตั้งค่ายและสะสมเสบียงที่ค่ายพระทำนบ (ซึ่งในปัจจุบันคือพื้นที่บริเวณ อำเภอวัฒนานคร จังหวัดสระแก้ว) ภายหลังมีชัยชนะเหนือพระยาละแวกแล้ว พระนเรศวรทรงรวบรวมกำลังพลและทำศึกกับเมืองต่างๆ ที่พยายามแข็งข้อจนกระทั่งพระองค์ทรงประกาศอิสรภาพจากพม่าที่เมืองแครง และทรงรวบรวมกำลังพลทำการศึกจนกระทั่งกอบกู้เอกราชสำเร็จ”
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhJwWs0aulN0HT6BVbADcgiCHlBuvaUvA6_ppxLGRLL3OQf8rHSibgNjUhyRp3uNDFQ7TODvQVlNugxd-b4sXBqx2_RFvsdfe-djE93bAtRD8rx0o4nJcZQ-qVIo51S6GRzhyphenhyphen2Qieb-0J05RVu1iXC4T657hW-Irmo-J4iqZlfUwzYdCJOF_UbcrL4PvYOw/s16000/1713423490748.jpg)
สำหรับการจัดงาน “น้อมรำลึกสมเด็จพระนเรศวรมหาราช” ระหว่างวันที่ 26–28 เมษายน 2567 เวลา 17.00-23.00 น. ณ ลานพระบรมราชานุสาวรีย์ สมเด็จพระนเรศวรมหาราช อำเภอวัฒนานคร จังหวัดสระแก้วนั้น ภายในงานมีไฮไลต์ การแสดง แสง สี เสียง เทิดพระเกียรติสมเด็จพระนเรศวรมหาราช ภายใต้รูปแบบศิลปะกู้ชาติ ศาสตร์คู่แผ่นดิน ตอน ราชาแห่งนักรบ เดอะมิวสิคัล กำกับการแสดงโดย คุณนพพร เพริศแพร้ว นักแสดงนำโดย นายธวัช พรรัตนประเสริฐ (เอิร์ธ) – พระยาละแวก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi7u7LebP1SUpKpWGZI27URkTA4JL6pM0f_6UG-eR6OwT_xeNsbDHwfUaHOVx4oa0HMoUvQ1Czdm_Z1Xo7tt2i794bKaXzBLitI92f9hTB_z7Se8n0_9Zgxz2aPX8pfZFl6RbVkb3WuFl1lhd8aSrNO2y0OXSx9LqVUCZDzqdIa1rh-Zk1X0In45IUJAu8J/s16000/1713423496521.jpg)
ทั้งนี้ ยังมีการแสดงรำบวงสรวงจากหัวหน้าส่วนราชการและประชาชนทั้ง 9 อำเภอของจังหวัดสระแก้ว รวมกว่า 300 คน รวมถึงมีการแสดงจากนักแสดงมืออาชีพจากทีมสะบัดลาย ไทยแลนด์ก็อตทาเลนต์ จำนวน 70 คน ซึ่งการแสดงจะจัดการทำบท และเพลงรวมถึงรูปแบบการแสดงในรูปแบบร่วมสมัยเข้าใจง่าย นักแสดงทุกคน จะตีความผ่านบทกวี ซึ่งเป็นประวัติศาสตร์ในท้องถิ่นของจังหวัดสระแก้ว ผ่านการละครในแบบเดอะมิวสิคัลเธียเตอร์ อย่างยิ่งใหญ่ อีกทั้งยังมีศิลปินมาร่วมสร้างสีสันอย่าง ศาล สานศิลป์, เปา เปาวลี, หลิว อาจารียา และศิลปินอื่นๆ อีกมากมาย นอกจากนี้ ภายในงานยังมีนิทรรศการต่างๆ การประกวดไก่ชนสวยงาม ศิลปะการต่อสู้มวยไทยสานสัมพันธ์สองแผ่นดิน ไทย-กัมพูชา และสินค้าจากกลุ่ม OTOP สำนักงานพัฒนาชุมชนจังหวัดสระแก้ว สำนักงานเกษตรจังหวัดสระแก้ว จำนวนมากกว่า 70 บูธ เพื่อกระตุ้นการกระจายรายได้สู่ประชาชนผู้ประกอบการในจังหวัดให้คึกคักอีกด้วย
จังหวัดสระแก้วขอเชิญเที่ยวชมงาน
“น้อมรำลึกสมเด็จพระนเรศวรมหาราช” จัดขึ้นระหว่างวันที่ 26–28 เมษายน 2567 เวลา 17.00-23.00 น. ณ ลานพระบรมราชานุสาวรีย์ สมเด็จพระนเรศวรมหาราช อำเภอวัฒนานคร จังหวัดสระแก้ว ห้ามพลาด!
#น้อมรำลึกสมเด็จพระนเรศวรมหาราช #เที่ยวสระแก้ว #ชิมช้อปOTOPสระแก้ว #สนับสนุนสินค้าสระแก้ว
#โครงการส่งเสริมและพัฒนาการท่องเที่ยวเชิงอารยธรรมสระแก้ว
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น