วันที่ 16 กันยายน 2566
นายชัยพล สุขเอี่ยม อธิบดีกรมการศาสนา (อศน.) เป็นประธานพิธีเปิดโครงการปฏิบัติธรรม “กิจกรรมวิปัสสนาเพื่อคนทั้งมวล” ภายใต้โครงการส่งเสริมคุณธรรมจริยธรรมเพื่อคนทั้งมวล ณ วัดเนรมิตวิปัสสนา อำเภอด่านซ้าย จังหวัดเลย กำหนดจัดกิจกรรมตั้งแต่วันที่ 16 - 19 กันยายน 2566 รวมระยะเวลาจัดกิจกรรม 4 วัน กิจกรรมประกอบด้วย การปฏิบัติวิปัสสนากรรมฐาน นั่งสมาธิ เดินจงกรม ฟังบรรยายธรรมะ การทำวัตรเช้า-เย็น และการทำบุญตักบาตร ในระหว่างพิธีเปิดโครงการฯ ได้รับเกียรติจาก นายนที พรมภักดี นายอำเภอด่านซ้าย นางสาวณัณธิญาจ์ มังคละคีรี วัฒนธรรมจังหวัดเลย นายประสงค์ ทองประ ผู้อำนวยการสำนักงานพระพุทธศาสนาจังหวัดเล และดร.ถาวร เชื้อบุญมี เจ้าพ่อกวน ผู้นำทางจิตวิญญาณของชาวอำเภอด่านซ้าย รวมทั้งบุคลากรกรมการศาสนาและหน่วยงานในจังหวัดเลยเข้าร่วมกิจกรรม รวมกว่า 100 คน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhRzS11pAQk0anwNoLcwtoPv3NyBRIl9cEGHbstT9iXn_zq_I-vU9l7-6scGg2LJDDma1xN3xKNV2ORFgHN64vQpYUy77Qtvz4nGd1HwD_jy8RNsp5_Q5GL5XWBIonvbpf8_V3uB84xaKohF77gxcgCiKBHccWnCfasBrACf8snKxdDt-H0NerknZ7cPxd3/s16000/1695179699283.jpg)
อธิบดีกรมการศาสนา (อศน.) เปิดเผยว่า โครงการดังกล่าวดำเนินงานภายใต้นโยบาย 9 ดี 12 เดือน 12 เด่น นำธรรมะสู่ใจประชาชน เพื่อส่งเสริมการปฏิบัติวิปัสสนากรรมฐาน สอนหลักการปฏิบัติสมาธิ วิปัสสนา ซึ่งเป็นแนวทางที่มีประสิทธิภาพสำหรับช่วยพัฒนาสมรรถนะของจิต ให้จิตเกิดความสงบ มั่นคง เข้มแข็ง มีภูมิต้านทานต่อสภาวการณ์ต่างๆ บุคคลที่สามารถสร้างสมาธิให้มีขึ้นในตนได้จะทำให้ทุกชีวิตในสังคมอยู่ร่วมกันได้อย่างสงบสุขร่มเย็น ภายหลังจากสำนักงานวัฒนธรรมจังหวัดเลยประชาสัมพันธ์โครงการดังกล่าวสู่สาธารณะแล้ว ได้รับการตอบรับเป็นอย่างดี มีเด็ก เยาวชนและพุทธศาสนิกชนทั้งหลาย ให้ความสนใจเป็นอย่างมากและสมัครเข้าร่วมโครงการฯ จำนวน 100 คน (รับจำนวนจำกัด 100 คน) โดยบูรณาการดำเนินงานร่วมกันระหว่างวัด สถานศึกษา องค์กร หน่วยงานต่างๆ อาทิ โรงเรียนศรีสองรักวิทยา มหาวิทยาลัยราชภัฏเลย โรงเรียนผู้สูงอายุสำนักงานคุมประพฤติจังหวัดเลย สำนักงานวัฒนธรรมจังหวัดเลย/นครพนม สภาวัฒนธรรมอำเภอด่านซ้าย เป็นต้น
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgm_QOEDHfLU5v7kZBZG3FEd1c4kWb9F8QoHxHoFZuicZyxrw7kqutoP03JV3YNQBXGD_hiqwgEFCIne_DkSG_pqD_9FomJU2IbTsA_mmvb-L1zfDtdj8UO5gRc4XVbJq0EWpdROs6T5J0nLRjYLtDzjaLp7uwsCBsnQR_Ehjn8YBzCkErY93faiV_lvOcK/s16000/1695179689122.jpg)
อธิบดีกรมการศาสนา (อศน.) กล่าวต่อไปว่า สำหรับการดำเนินงานโครงการฯ ณ วัดเนรมิตวิปัสสนา อำเภอด่านซ้าย จังหวัดเลย ได้รับความเมตตาจากพระสงฆ์รูปสำคัญ ได้แก่ พระราชวชิรสุธี เจ้าคณะจังหวัดเลย (ธ) และพระครูสิริรัตนเมธี ดร. รองเจ้าคณะจังหวัดเลย ร่วมเป็นพระผู้สอน บรรยายธรรม ให้ความรู้ และนำปฏิบัติธรรม นั่งสมาธิ เดินจงกรม ทั้งนี้ กรมการศาสนาได้บูรณาการความร่วมมือกับหน่วยงานและภาคีเครือข่ายศูนย์ปฏิบัติธรรม เพื่อดำเนินโครงการฯ ดังกล่าว ครอบคลุมทั่วประเทศ จำนวน 24 ศูนย์ปฏิบัติธรรม ในช่วงเดือนสิงหาคม-กันยายน 2566 โดยมีเป้าหมายให้เด็ก เยาวชน และประชาชนทั่วไป พัฒนาจิตใจด้วยการปฏิบัติสมาธิ วิปัสสนา ด้วยการเจริญสติปัฏฐานสี่ ตามแนวทางของพระพุทธองค์ เน้นศีล สมาธิ ปัญญา โดยการฝึกสติและสมาธิอย่างต่อเนื่อง ใช้หลักการพัฒนาตนด้วยตนเอง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhg3wX0X0en0kDnoBsDu8rhISFJjAy72PSLs7xzB9s3B8P_bJaPbZrO3Fx6Ic4X6CMVEac0jm3AYS5IURi3Bxq6zfATs3gEX_rP5I7hOq6-OGsY0ytMTng00ZUx9HA4shEcW90hGBHYb6ZvmCrnbU9Pv4_M5FcMkjhH2Yw-lEzCu6asK3j2URy3ZUM6jdFk/s16000/1695179685783.jpg)
อธิบดีกรมการศาสนา (อศน.) กล่าวทิ้งท้ายว่า โครงการฯ ดังกล่าว ผลที่คาดว่าผู้เข้าร่วมกิจกรรมในโครงการฯ นี้ จะได้รับคือ เรียนรู้หลักธรรมคำสอนที่ถูกต้อง วิธีการสร้างสติ สมาธิ สามารถนำหลักธรรมทางศาสนา ไปประยุกต์ใช้ในการปฏิบัติงาน การดำรงชีวิต และแก้ไขปัญหาอุปสรรค สามารถอยู่ร่วมกันในสังคมด้วยความสุข ก้าวทันกับกระแสของโลกที่มีความรวดเร็วด้วยข้อมูลข่าวสาร เป็นโลกยุคดิจิทัล ที่ต้องมีสติในการรับรู้เพื่อความเท่าทันของกระแสต่างๆ ที่เกิดขึ้นการปฏิบัติวิปัสสนา หากนำไปประพฤติปฏิบัติอย่างถูกต้องและต่อเนื่อง ทำให้จิตใจมีสติ สมาธิ และสงบสุข ก่อภูมิคุ้มกันต่อภยันตรายด้านจิตใจ ซึ่งจะทำให้เกิดพฤติกรรมในเชิงสร้างสรรค์ความสงบเรียบร้อยของสังคม
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น